Đổi Bằng Lái Xe Quá Hạn - Thủ Tục Đổi Giấy Phép Lái Xe Oto Hết Hạn

Đổi Bằng Lái Xe Quá Hạn - Thủ Tục Đổi Giấy Phép Lái Xe Oto Hết Hạn
 

Bạn có một công việc bận rộn quên mất không đi gia hạn bằng lái, nên hiện tại tình trạng bằng lái của bạn bị quá hạn trên 03 tháng, thậm chí quá hạn trên 01 năm.
Muốn đổi bằng lái quá hạn cần làm những thủ tục như thế nào? Hồ sơ đổi bằng lái ô tô hết hạn cần chuẩn bị những gì?.

Lộ trình chuyển đổi sang giấy phép lái xe bằng vật liệu PET được quy định tại Thông tư số 67/2014/TT-BGTVT ngày 13-11-2014 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 38/2013/TT-BGTVT.

Việc cấp, đổi giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng được quy định như sau:

doi-bang-lai-xe-qua-han

- Trường hợp giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng dưới ba tháng sẽ áp dụng quy định tại khoản 2 Điều 52 Thông tư số 46/2012/TT-BGTVT: "Người có giấy phép lái xe quá hạn sử dụng dưới ba tháng kể từ ngày hết hạn, người có giấy phép lái xe bị hỏng được xét đổi giấy phép lái xe".
- Trường hợp giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng từ ba tháng trở lên sẽ áp dụng quy định tại khoản 1 Điều 52 Thông tư số 46/2012/TT-BGTVT ngày 7-11-2012:
“1. Người có bằng lái xe quá thời hạn sử dụng:

 

 a) Quá từ ba tháng đến dưới một năm kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

 b) Quá từ một năm trở lên kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

 Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 35 của Thông tư này”.

Tại điểm c khoản 4; điểm a khoản 7 Điều 21 Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 quy định việc xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới như sau:
- Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe ôtô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ôtô có giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 6 tháng.
- Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe môtô có dung tích xi lanh từ 175cm3 trở lên, xe ôtô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ôtô có giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 6 tháng trở lên.

 Trường hợp không thực hiện việc cấp, đổi giấy phép lái xe đúng quy định, nếu điều khiển xe ô tô tham gia giao thông sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại khoản 4 khoản 7 Điều 21 Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13-11-2013.

 

Hồ sơ đổi bằng lái ô tô hết hạn cần chuẩn bị những gì?.
- 01 bản photo CMND hoặc hộ chiếu/ căn cước công dân.
- 01 bản photo giấy phép lái xe bị quá hạn.
- 04 hình bất kì (miễn là hình của bạn)
+ Trường hợp mất bằng và bị quá hạn, mang theo hồ sơ gốc của bằng lái.

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ MỌI BẰNG LÁI QUÁ HẠN TRÊN TOÀN QUỐC ĐỀU THI ĐƯỢC TẠI SỞ GTVT Tp.HCM
Sau khi nộp hồ sơ xong, anh chị được phát tài liệu hướng dẫn học lý thuyết, thực hành và được sắp xếp tới Sở GTVT Tp.HCM chụp hình xác minh (công đoạn bắt buộc)  để lấy ngày thi  - chỉ mất 03 phút, không cần đợi chờ bốc số vì mọi thứ chúng tôi đã xử lí xong xuôi.
Bảng giá dịch vụ đổi bằng lái quá hạn:

- Bằng lái quá hạn trên 3 tháng - dưới 01 năm : thi lại Lý thuyết: ??? vnđ.
 - Bằng lái quá hạn trên 01 năm - thi lại Lý Thuyết và Thực Hành: ??? vnđ.

Bằng lái quá hạn dưới 01 năm : thi lại Lý thuyết (bằng tỉnh): ??? vnđ.
Bằng lái quá hạn trên 01 năm - thi toàn phần (bằng tỉnh): ??? vnđ.

 

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi nếu bạn có nhu cầu đổi bằng lái xe ôtô quá hạn hay cần tư vấn thêm về các khóa học lái xe ô tô tại tphcm: 

 

>>>Xem Đổi bằng lái xe ô tô quá hạn ở đâu

 

 TRƯỜNG DẠY LÁI XE ÔTÔ TRƯỜNG AN

 Số 393 đường Huỳnh Văn Bánh, P.11, Q.Phú Nhuận, Tp.HCM

  0902.369.171 – Mr Thắng
 0974.145.171 - Thầy Thiêm

  This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it.

 Bản đồ đường đi:

 

Nếu bạn có thắc mắc, cần được tư vấn vui lòng để lại phản hồi bên dưới, cảm ơn bạn

UNGHOLULUT

hoc-lai-xe-cap-toc-lay-bang-truco-tet-2018

hoc-lai-xe-oto-so-tu-dong-2017

bang-lai-xe-quoc-te

doi-bang-lai-xe-nuoc-ngoai-2017

tra-cuu-giay-phep-lai-xe

canh-bao-hoc-lai-xe-oto-lua-dao